logo
Khóa học lập trình game server - smartfox - game đa người chơi Học lập trinh game online 3dvietpro Sửa chữa và thiết kế website .net
Welcome Guest! To enable all features please Đăng nhập or Đăng ký.

Thông báo

Icon
Error

Tùy chọn
Xem
Xem bài viết cuối Go to first unread
admin  
#1 Đã gửi : 17/09/2020 lúc 08:21:02(UTC)
admin

Danh hiệu: Administration

Nhóm:
Gia nhập: 19-08-2014(UTC)

Trong bài này mình có một số video hướng dẫn mọi người sử dụng playfab, đặc biệt là phần code cloud script.

Mình cũng nói sơ qua về Playfab là gì? nó là dịch vụ lưu trữ dữ liệu trong game, có API tích hợp dưới client để truy xuất và lấy dữ liệu từ server.
Phía server chứa các dữ liệu được cấu hình theo Playfab đặt ra gồm có nhiều thành phần ví dụ như: thành phần chứa danh sách player, thành phần chứa các Item trong game, tiền của game, và lập trình các lệnh phía server, giúp người lập trình không phải xây dựng một hệ thống lưu data=> tức là chúng ta ko quan tâm tới server và cơ sở dữ liệu khi xây dựng từ đầu, việc xây dựng này các bạn phải hiểu bản chất server và data kèm theo các lệnh code API tương đối nhiều. Vậy Playfab đã giải quyết được vấn đề đó cho người dùng.

Video 1: Thêm và trừ tiền của player trong playfab cloud server

(Trong ví dụ này mình có thực hiện một thao tác đơn giản trong việc tăng và giảm dòng tiền với player cho một đồng tiền ảo của playfab, cách này mình sử dụng cloud script nằm trong revisions của playfab)

Video 2: Economy gửi dữ liệu client-unity, server cloud script trong playfab

(Trong video này mình có hướng dẫn cách nhận dữ liệu từ Economy trong playfab và gán Item của catelog cho player nằm phần Inventory, phần code đa phần được làm phía server cloud script của Revision, có phần bài tập cuối, và kèm theo hướng dẫn chút về json : các bạn xem thêm tại link:https://hocunity.3dvietpro.vn/de...posts&t=282#post4138)

Admin.

Sửa bởi người viết 17/09/2020 lúc 08:22:21(UTC)  | Lý do: Chưa rõ

Bạn bình luận ngay tại đây
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Di chuyển  
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.